วิธีการแปลง DivX เป็น (S)VCD และใส่ซับไตเติ้ลตามที่ต้องการ

ความรู้และเทคนิคเบื้องต้นของ DivX / XviD

Moderator: aot

เอออ... ผมเจอปัญหาโลกแตกคับ

Postby saridpong » Sat Sep 24, 2005 4:01 pm

.... ผมทำทุกอย่างถูกแป๊ะ ๆ ... แต่พอมา Encode เป็น Mpg เสียงมานเสือกมาก่อนภาพอะค้าบบบบ ทำไงดีเนี่ยยยย
saridpong

Postby aot » Mon Sep 26, 2005 8:07 pm

anino22 wrote:พี่ครับ ผม open แล้วเปนแบบนี้ครับ
คือมันบอกว่าไฟล์ผมไม่ใช่ .avi อ่ะครับ ผมต้องทำไงอ่ะครับ (หนังผมมันเปน avi)
Image

ใครที่เป็นแบบนี้ต้องใช้Plug in ครับ

โหลดตัวนี้ไปแล้วโปรแกรมจะอ่านไฟล์ที่คุณจะทำครับ

http://www.koepi.org/XviD-1.0.3-20122004.exe

เพราะผมก้อเป็นเหมือนกันใช้แล้วมันรับทันทีเลย

เพราะอาไรรู้มั้ยไฟล์ที่คุณโหลดมามันเป็นไฟล์ที่ชื่อว่า XVID.AVIใช่มะ

มันเลยไม่อ่านเพราะโปรแกรมไม่รองรับนั่นเอง

โหลดเลยครับแล้วจะทำได้ทันที
aot

Re: เอออ... ผมเจอปัญหาโลกแตกคับ

Postby Aristotle » Tue Sep 27, 2005 5:22 pm

saridpong wrote:.... ผมทำทุกอย่างถูกแป๊ะ ๆ ... แต่พอมา Encode เป็น Mpg เสียงมานเสือกมาก่อนภาพอะค้าบบบบ ทำไงดีเนี่ยยยย

เป็นเหมือนกันเลย เหอๆ :cry:
Aristotle

รบกวนถามหน่อยค่ะว่าจะไปหา file นี้ได้ที่ไหนคะ

Postby benbeljung » Mon Oct 03, 2005 2:14 pm

เพิ่งจะหัดทำน่ะค่ะไม่รู้เรื่องเลย

จากคำอธิบายของคุณ cm2000 น่ะค่ะ

file: subtitler.vdf (อยู่ใน subtitler-2_3. )

จะไปหาได้ที่ไหนคะ วานผู้รู้ช่วยบอกทีค่ะ
benbeljung

Postby Inimeg » Wed Oct 05, 2005 1:56 pm

ผมใช้ TMPGTc ไม่ได้อ่ะคับ

พอ encode ได้50% มันจะหยุดทันที

เท่าที่ผมทราบมาว่า ไฟล์ที่ถูกเข้ารหัสมาแล้ว ไม่สามารถเข้ารหัสซ้ำได้อีกอ่ะครับ
ผมเลยแปลงไฟล์ โดยใช้ WinAVI แต่ว่า สคริปไม่ยอมเล่นไฟล์ที่แปลงมาแล้ว....

ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้มั้ยครับ
Inimeg

Postby ampon07 » Thu Oct 06, 2005 4:40 pm

วิธีใหม่ในการลง sub

คือในขั้นตอนที่ 1 ที่คุณ kitichai ลงไว้ ผมลองดูแล้วปรากฏว่ามันขึ้น error เวลา edit sub thai เพราะมีแต่ file *.ssa เลยลองแปลงเป็น file *. sub ปรากฏว่าใช้ได้ครับง่ายด้วยไม่ต้องไป edit อ่ะ

วิธีทำ
1. ในโปรแกรม GKhot กดเลือกไปที่ subtitle/Chapters
2. เลือกหัวข้อ Resync => open (file *.ssa) แล้ว save as ช่อง save as type ให้เลือกเป็น Microvid (*.sub) แล้วเลือก folder ที่เก็บ,หรือจะเก็บไว้ใน folder เดิมที่มี file *.ssa ก็ได้ แค่นี้ก็ได้ file *.sub แล้วครับ

ps.
ถ้ารู้แล้วก็ขออภัยจ้า :mrgreen:
ampon07

ขอทราบรายละเอียดและขั้นตอนในการแปลงfile .avi,xdvixเขียน VCD

Postby nuttha » Mon Oct 10, 2005 11:32 am

ขอทราบรายละเอียดและขั้นตอนในการแปลงfile .avi เพื่อใช้ในการเขียนเป็น VCD จากโปรแกรมต่างที่ให้มาดังนี้
1.Gordian Knot Rip Pack
2. DivX5.xx
3. TMPGEnc
4. VCDEasy หรือ Nero Burning

ลองทำตามแล้วคะ แต่ไม่สามารถทำได้เรียกเปิด File ไม่ได้ แต่ลองเปิดด้วย VLC Media Player เปิดดูfile พร้อมทั้งใส่ subtitle ได้ แต่ไม่สามารถ save โดยที่ให้ sub และ file หนังให้อยู่ด้วยกันได้
ตัวอย่าง file
1. A.Moment.To.Remember.TE.2004.DVDRip.XviD.CD2-LUXURY.avi
A.Moment.To.Remember.TE.2004.DVDRip.XviD.CD2-LUXURY.srt

บาง file ใช้ VLC Media Player เปิดดู ไม่มีภาพ ได้ยินเฉพาะเสียง แต่ลองปิดด้วยโปรแกรม Divx
สามารถดูได้ เห็นทั้งภาพ และเสียง แต่ไม่สามารถใส่ subtitle ได้
ตัวอย่าง
2. Sangdoo.Lets.Go.To.School.16.(2003-11-04).avi
Sangdoo.Lets.Go.To.School.16.(2003-11-04).srt

file ตัวอย่าง 2 file ไม่สามารถเปิดด้วยโปรแกรม

1.Gordian Knot Rip Pack
2. TMPGEnc
3. Vlrtual Dub

ได้เลย เครื่องซับพ๊อดเฉพาะfileที่มีนานสกุล avi, avs, mpg, และอื่น

ก็เลยเกิดความสงสัยเป็นเพราะอะไรคะ กรุณาช่วยไขข้อสงสัยด้วยด้วยนะคะ

จาก น้องใหม่หัด แปลง nattha.t@gamil.com
nuttha

Postby penguinna » Thu Oct 13, 2005 2:05 am

ไม่เข้าใจเลย ทำไมทำขั้นตอนที่ 1 ลบ# ออกแล้ว ใส่ textsub แล้ว พรีวิวก็ออกมาปกติดี แต่ทำไมพอเซฟแล้วไฟล์ที่ได้ ไอ้ตัว # กับสิ่งที่แก้ไขไปมันเด้งกลับมาใหม่ ทำยังไงดีคะ หมดปัญญาแล้ว เอา nandub กับ virtualdubmode ก็ทำไม่ได้ค่ะ มันบอกว่าซับของเราไม่ได้เป็น ssa ทั้งที่มันก็เป็นชัดๆ ใครก็ได้ช่วยด้วย :cry:
penguinna

ผมทำแล้วแต่ไฟล์ที่ได้ มีแต่เสียง ส่วนภาพเป็นสีดำหมดเลยครับ

Postby Cybernemo2005 » Sat Oct 15, 2005 1:54 pm

ผมทำตามขั้นตอนที่บอกไว้ตั้งแต่ต้น ไม่มีปัญหาใดๆครับ พอทำเสร็จ ไฟล์ที่ได้กลับมีแต่เสียง ไม่มีภาพ ไม่มีซับ ผมทำผิดขั้นตอนหรือกำหนดอะไรผิดหรือเปล่าครับ.........

ผมแก้ได้แล้วคับ เป็นเพราะโปรแกรม Vobsub ที่ทำงานอัตโนมัติครับ ผมเลย Uninstall โปรแกรม Vobsub แล้วใช้ได้เลยครับ
Cybernemo2005

Postby natta666 » Sun Oct 16, 2005 12:12 pm

cm2000 wrote:ผมได้ลองมำตามขั้นตอนที่ท่านkitichai เขียนไว้ หลายเป็นว่าที่ file ที่ได้มาใหญ่มากและกระตุกอีกต่างหาก อาจจะผิดพลาดขั้นตอนไหนสักที่เป็นแน่ แต่ผมก็ได้ใช้วิธีการที่คล้ายกับของท่านkitichai ดังนี้ครับ

วิธีทำ sub ฝัง ผมใช้ subtitler-2_3. กับ VirtualDubMod โดย
1. เตรียม file: subtitler.vdf เอาไว้ (อยู่ใน subtitler-2_3. )
2. เปิด VirtualDubMod
3. เปิด avi ( File -> Open video file... )
4. เลือกเป็น Full processing mode ( Video -> Full processing mode )
5. โหลด subtitler.vdf ลงในVirtualDubMod ( Video -> Filters -> load) หรือ copy subtitlers.vdf ไว้ในplug-in ของ VirtualDubMod
-เลือกsubtiltler ( Video -> Filters -> Add... -> แล้วเลือก
6. จะมีหน้าต่างขึ้นมาให้เราเลือก open แล้วเลือกไฟล์ sub ของเรา ( subนั้นต้องแปลงเป็นสกุล .SSA โดยใช้ VOBsub > Subresync>open>sub:srt>save as>เลือกssa>save)
7. เลือก preview ดู ที่ปุ่ม Show preview ที่หน้าต่าง subtitlers
8. ถ้า preview แล้วไม่ ok ก็กลับไปแก้ไขค่าต่าง ๆ ใหม่ใน Filter ใหม่
9. กด ok ออกมาเรื่อย ๆ จะถึงหน้าหลักของ VirtualDubMod
10. Save ไฟล์ ( File -> Save as... )
11. ในหน้าต่างด้านล่าง (Video) ตรง Compression : ให้กด Change แล้วเลือกเอาว่าจะ
compress ใหม่เป็น format ไหน (divx, xvid)
12. ตั้งชื่อไฟล์ แล้วกด Save

หนังที่ผมแปลงนั้นขนาด 700mb โดยsaveเป็น xvid เหมือนเดิม แปลงแล้วจะเหลือขนาด 525 mb .ใช้เวลา 5ชั่วโมง(เครื่องผมไม่ค่อยแรงมันเขียนใหม่ได้ครั้งละ 5-6 f/s) คุณภาพออกมาใกล้เคียงกับต้นฉบับ พร้อมกับsubที่ฝังอยู่ในตัวหนัง
บ่ายๆนี้เอาไปเล่นดูกับ เครื่องเล่นDVD ยี่ห้อsoken รุ่นA75 ที่เดอะ มอลล์ดู.... ภาพออกมาดีมากเสียงสุดกระหึ่มด้วย ac3 5.1 ภาพเร็วๆ ไม่มีโมเสท เลย แต่เมื่อเอาไปเล่นกับเครื่อง ดีวีดี.ยี่ห้อฟิลลิป ภาพกลับออกมาไม่ดีมีโมเสส...ใครคิดจะหาซื้อเครื่องเล่น DVD ที่รองรับเล่นหนังพวกDIVX,XVID ตอนนี้ SOKEN รุ่นA75 คุ้มที่สุดแล้วในราคา 6990 บาท เพียงแต่พวก DIVX,XIVD เครื่องยังอ่านExtra subไม่ได้...ต้องมาฝังsubเข้าไปในตัวหนังก่อนตามวิธืข้างบน ..ใครที่ไม่ชอบดูหนังบนจอคอมพ์และได้ดูหนังเร็วกว่าหนังในตลาดบ้านเรา คุณภาพน้องๆ dvd วิธีการนี้ คุ้มสุดๆแล้ว...สำหรับผมต้องไปสอยSOKEN A75 มาใช้แน่..กำลังประกาศขายDVDตัวเก่าอยู่......

file: subtitler.vdf คืออาราย มาจากไหน และทำยังไงครับ
natta666

Postby natta666 » Sun Oct 16, 2005 12:15 pm

. :lol:
Last edited by natta666 on Sun Oct 16, 2005 1:09 pm, edited 1 time in total.
natta666

Re: เอออ... ผมเจอปัญหาโลกแตกคับ

Postby Cybernemo2005 » Sun Oct 16, 2005 12:57 pm

saridpong wrote:.... ผมทำทุกอย่างถูกแป๊ะ ๆ ... แต่พอมา Encode เป็น Mpg เสียงมานเสือกมาก่อนภาพอะค้าบบบบ ทำไงดีเนี่ยยยย

ผมก็เพิ่งสังเกตุเห็นครับ แต่ของผมจะเป็นเฉพาะแผ่นที่ 2 นะครับ ที่เสียงมันมาก่อน แต่บางเรื่องแผ่นที่สอง ภาพมาก่อนเสียงนิดนึง

มันเป็นเพราะอะไรเนี่ยครับ หรือเป็นเพราะว่าเครื่องผมเปิดโปรแกรมไว้หลายตัว ทั้ง Bitcommet , Browser , MSN เกี่ยวกันหรือเปล่าครับ งง...เจงๆ
Cybernemo2005

Postby justboycutez » Thu Oct 27, 2005 6:34 am

ผมได้ลองมำตามขั้นตอนที่ท่านkitichai เขียนไว้ หลายเป็นว่าที่ file ที่ได้มาใหญ่มากและกระตุกอีกต่างหาก อาจจะผิดพลาดขั้นตอนไหนสักที่เป็นแน่ แต่ผมก็ได้ใช้วิธีการที่คล้ายกับของท่านkitichai ดังนี้ครับ

วิธีทำ sub ฝัง ผมใช้ subtitler-2_3. กับ VirtualDubMod โดย
1. เตรียม file: subtitler.vdf เอาไว้ (อยู่ใน subtitler-2_3. )
2. เปิด VirtualDubMod
3. เปิด avi ( File -> Open video file... )
4. เลือกเป็น Full processing mode ( Video -> Full processing mode )
5. โหลด subtitler.vdf ลงในVirtualDubMod ( Video -> Filters -> load) หรือ copy subtitlers.vdf ไว้ในplug-in ของ VirtualDubMod
-เลือกsubtiltler ( Video -> Filters -> Add... -> แล้วเลือก
6. จะมีหน้าต่างขึ้นมาให้เราเลือก open แล้วเลือกไฟล์ sub ของเรา ( subนั้นต้องแปลงเป็นสกุล .SSA โดยใช้ VOBsub > Subresync>open>sub:srt>save as>เลือกssa>save)
7. เลือก preview ดู ที่ปุ่ม Show preview ที่หน้าต่าง subtitlers
8. ถ้า preview แล้วไม่ ok ก็กลับไปแก้ไขค่าต่าง ๆ ใหม่ใน Filter ใหม่
9. กด ok ออกมาเรื่อย ๆ จะถึงหน้าหลักของ VirtualDubMod
10. Save ไฟล์ ( File -> Save as... )
11. ในหน้าต่างด้านล่าง (Video) ตรง Compression : ให้กด Change แล้วเลือกเอาว่าจะ
compress ใหม่เป็น format ไหน (divx, xvid)
12. ตั้งชื่อไฟล์ แล้วกด Save

หนังที่ผมแปลงนั้นขนาด 700mb โดยsaveเป็น xvid เหมือนเดิม แปลงแล้วจะเหลือขนาด 525 mb .ใช้เวลา 5ชั่วโมง(เครื่องผมไม่ค่อยแรงมันเขียนใหม่ได้ครั้งละ 5-6 f/s) คุณภาพออกมาใกล้เคียงกับต้นฉบับ พร้อมกับsubที่ฝังอยู่ในตัวหนัง
บ่ายๆนี้เอาไปเล่นดูกับ เครื่องเล่นDVD ยี่ห้อsoken รุ่นA75 ที่เดอะ มอลล์ดู.... ภาพออกมาดีมากเสียงสุดกระหึ่มด้วย ac3 5.1 ภาพเร็วๆ ไม่มีโมเสท เลย แต่เมื่อเอาไปเล่นกับเครื่อง ดีวีดี.ยี่ห้อฟิลลิป ภาพกลับออกมาไม่ดีมีโมเสส...ใครคิดจะหาซื้อเครื่องเล่น DVD ที่รองรับเล่นหนังพวกDIVX,XVID ตอนนี้ SOKEN รุ่นA75 คุ้มที่สุดแล้วในราคา 6990 บาท เพียงแต่พวก DIVX,XIVD เครื่องยังอ่านExtra subไม่ได้...ต้องมาฝังsubเข้าไปในตัวหนังก่อนตามวิธืข้างบน ..ใครที่ไม่ชอบดูหนังบนจอคอมพ์และได้ดูหนังเร็วกว่าหนังในตลาดบ้านเรา คุณภาพน้องๆ dvd วิธีการนี้ คุ้มสุดๆแล้ว...สำหรับผมต้องไปสอยSOKEN A75 มาใช้แน่..กำลังประกาศขายDVDตัวเก่าอยู่......

วิธีนี้ง่ายดีนะคับ ไฟล์ที่ได้ก้อจะเล็กและแจ่มด้วยคับ ภาพชัดดี สำหรับอัดซับเยี่ยมคับ แต่....เสียงมาก่อนภาพตลอดเลยคับ - -แล้วผมลองสังเกตุดูนะคับ คือตอนเริ่มเริ่องนะคับ อาจไม่เป้นทุกเรื่อง ตอนเริ่ม ทำการ อัดซับนั้น ภาพมันจะกระตุกนิดนึงคับ เรื่องที่ผมลองนะคับ เพื่อนๆคนที่เสียงมาก่อนคาดว่าจะเป็นเหมือนผม เวลาภาพกระตุกนั้น เสียงจะไม่กระตุกตามคับ เพราะฉะนั้นภาพค้างไปแปปนึงแต่เสียงเหมือนเดิมคับ ทำให้กลายเป็นภาพมีดีเลย์ไปเลยคับ ทำให้ภาพช้ากว่าเสียงก้ไม่รู้จะแก้ไงอ่ะคับเพราะลองอัด sub ใหม่กี่ที ตอนเริ่มอัดก้จะมีภาพกระตุกนิดนึงตลอดทำให้เสียงไปก่อนแระแต่ภาพชะงักเลยกลายเปนเสียง มาก่อนซะงั้นใครพอมีวิธีแก้แนะนำทีนะคับ
justboycutez

Postby perfect » Sat Nov 12, 2005 1:18 am

ผมก็เจอเหมือนกันเรื่องภาพกับเสียงไม่ Sync กัน จนปัญญาจริงๆ ใครที่แปลงออกมาแล้วเนี้ยบไม่พบปัญหาช่วยบอกเทคนิคด้วยครับ
perfect

Postby TEmTu » Tue Nov 15, 2005 12:48 am

เป็นเหมือนกันเลยเสียงมาก่อนภาพจะแก้ยังไงดีเนี่ย
TEmTu

PreviousNext

Return to DivX / XviD