วิธีการแปลง DivX เป็น (S)VCD และใส่ซับไตเติ้ลตามที่ต้องการ

ความรู้และเทคนิคเบื้องต้นของ DivX / XviD

Moderator: aot

ซับไม่ตรงกับเสียง

Postby mirena » Wed Nov 16, 2005 11:48 am

ซับที่ได้มาไม่ตรงกับเสียงพูดในหนังจะแก้ยังไงได้บ้างคะ เวลาดู ซับจะขึ้นก่อนเสียงพูดน่ะค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
mirena

ภาพตีลังกา

Postby deotom » Wed Nov 30, 2005 11:07 am

ผมทำออกมามันปรกติทุกอย่างนะแต่ภาพมันกลับหัวอะไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไรอะคับ
deotom

File เดิม 700.1 MB ทำตามขั้นตอน ได้ 4.5 GB ผิดรึป่าว

Postby parjaree » Mon Dec 05, 2005 9:38 am

kitichai wrote:ผมทดสอบเรียบร้อยแล้วครับไม่ยากเลยครับ ทำตามขั้นตอนดังนี้

1. เปิดโปรแกรม Nandub (หรือ VirtualDubMod)
2. เปิดหนังที่ต้องการใส่ซับ
3. เลือกที่เมนู Audio จากนั้นเลือก 1.AVI Audio 2. Direct Stream Copy (เป็นค่า Default อยู่แล้วทั้งสองตัว)
4. เลือกเมนู Video -> Filters กด Add -> Load และ Browse ไปหา File VSFilter.dll (จะอยู่ใน Subfolder ของ Vobsub หรือ อาจ Gknot, อย่าลืมเปลี่ยน Type เป็น *.dll ก่อนนะครับถ้างั้นจะไม่เห็น file)

เมื่อ Add แล้วจะมี Filter เพิ่มมา 2 อัน
1.Textsub (สำหรับซับแบบ Text)
2. Vobsub (สำหรับซับแบบ Graphic)
เลือกแบบที่ต้องการ 1 อันและก็ Browser ไปที่ File ซับ

5. ดูในหน้าจอ Preview จะมีซับแล้วครับ :D
5.1 (ไม่ต้องทำก็ได้ครับ 8) ) กำหนดช่วงเวลาสั้นๆดู เพื่อทดสอบว่าทำเสร็จจะมีซับหรือปล่าว?

6. เลือกเมนู Video อีกครั้ง เลือก Full processing mode (เป็นค่า Default อยู่แล้วเช่นกันครับ)
7. ขั้นตอนที่รอคอยครับ ไปที่ File -> Save as AVI ตั้งซื่อ File แลรายเลือดอื่นๆตามต้องการครับ
กด Save จะแสดงหน้าต่างเตือนว่า File ที่จะ Save ไม่ได้ทำ Compression เลยนะ File จะขนาดใหญ่ (แต่ว่ามัน Compress(ed) อยู่แล้วจากต้นฉบับ :lol: )
8. รอ...ครับ ไม่นานนักก็จะได้หนังที่มีซับในตัวเลย (เอาซับออกจากหนังไม่ได้แล้วนะครับ :shock: )

ถึงข้อ 7 แล้วคะ พอดี disk full ก่อน ไม่แน่ใจว่าถูกหรือไม่ file ใหญ่มาก 4.5 GB
maxmarc
parjaree

ใช้ Virtualdubmod ทำอย่างไรให้ Font ใหญ่ขึ้นคะ

Postby parjaree » Mon Dec 05, 2005 6:27 pm

ใช้ Virtualbub แล้ว File ใหญ่มาก เลยมาใช้ Virtualdubmod แทน ไม่ทราบว่าจะ set Font ให้ตัวใหญ่ขึ้นต้องทำยังไงคะ
maxmarc
parjaree

Postby Dong » Tue Dec 06, 2005 11:47 pm

พี่คับ ผมได้ทำตามขั้นตอนที่1เรียบร้องแล้ว แต่ว่าขั้นตอนที่2 ผมได้เปิดโปรแกรม TMPGEnc ขึ้นมาและเลือก Video Source เป็น File ที่เราสร้างขึ้นในขั้นตอนที่ 1
แต่มันกับค้างอะแล้วก็เน่าไปเลยอะ ทำไงดีคับ
Dong

Postby nooi_c » Fri Dec 23, 2005 8:21 am

พอจะทำ MPEG มีปัญหาทุกทีครับ

หนังไม่มีเสียง แต่มี ซับ
ทั้งที่แยก AVI กับ WAV ไว้ต่างหากแล้ว
TEST แล้วทำงานได้ทั้งสองไฟล์
มันไม่มีเสียงตั้งแต่ตอนดูที่ Source RAnge เลยนะ แย่จัง

ภาพโดย lian yan fang จาก deviantart.com ครับ

Image
nooi_c

Postby nooi_c » Fri Dec 23, 2005 1:20 pm

หลักฐานครับ
ตรงจุดนี้มีเสียง ลม ปราสาท กับ Overtue theme
แต่ดูสิ Wave line นิ่งสนิท

Image
nooi_c

Postby nooi_c » Sat Dec 24, 2005 10:03 pm

ทำตามที่นาย t-kung จาก ThaiDVD สอนได้แล้ว

ปัญหาที่อยาถามนาย t-kung ก็ถามไม่ได้...ทำไมไม่ยอมให้เรา POSt วะ

เลยขอถาม ทำตามที่กระทู้นี้

(ความเห็นที่2ของ t-kung)

ผลที่ได้..SUB ตัวเล็กจังแฮะ

http://www.thaidvd.net/forum/upload/index.php?s=4ba9c157b1a9ed452d2806aaee0e3be1&act=ST&f=25&t=58046&st=0
nooi_c

Postby nooi_c » Sun Dec 25, 2005 12:52 pm

ขอบคุณทุกท่านใน Thaisutitle มากครับ
ในที่สุดก็ทำได้แล้วเย้
nooi_c

Postby ari_jabi » Fri Dec 30, 2005 4:26 pm

ขอโทษทีนะคะที่ต้องถามคำถามนี้อีก คือว่าอ่านจากข้างบนแล้วก็ยังไม่เข้าใจและก็ทำไม่ได้อยู่ดีอ่ะคะ

ปัญหาก็มีอยู่ว่า เราตัดไฟล์หนังในTMPGEnc เราใช้ เวอร์ชั่น 2.5 อ่ะค่ะ พอแปลงเสร็จแล้ว แผ่นแรกที่ตัด ภาพกับเสียงก็ตรงกันนะคะทุกอย่างok ค่ะ แต่พอมาแผ่นที่สองที่เป็นครึ่งหลังเสียงกับภาพมันไม่ตรงกันอ่ะ มันต้องตั้งค่าอะไรยังไงคะ พยายามทำมาหลายครั้งแล้วแต่ก็ไม่ได้ซักทีอะค่ะ หรือว่ามีโปรแกรมอะไรแนะนำก็ช่วยบอกหน่อยนะคะ :cry:
ari_jabi

Postby buaydong » Fri Jan 06, 2006 1:12 am

เดี๋ยวจะลองไปทำดูก่อนคะ เพราะยัง งง ๆอยู่ :)
buaydong

ยากจริงๆ

Postby ytwokdc » Sun Jan 22, 2006 10:29 pm

ทำตามมาหลายเว็บหลายวิธีแล้วไม่เคยสำเร็จเลย หลัก ๆ เลยคือ ไฟล์ใหญ่เกิน 4 กิ๊ก เครื่องก็ error ทำกี่รอบก็เท่านั้น จะ compress มากไป ภาพก็ห่วย จะไม่ compress ก็เกิน 4 gig ไม่ได้ ไม่รู้จะทำยังไงดีแล้วครับ ช่วยตอบด้วยย
ytwokdc

Postby iamune » Mon Jan 23, 2006 1:45 am

ผมมีอีกวิธีคับ ที่คิดว่า ง่ายกว่า วิธีที่ทั่นทั้งหลายกล่าวมากัน (ตามความเห็นส่วนตัวนะคับ)
1. ลงโปรแกรม Vobsub
2. ลงโปรแกรม WinAvi Video converter ที่ผมใช้อยู่ คือตัว 7.0
3. ลง codec ของตัวโปรแกรม WinAvi Video converter ที่มันต้องการคับ
4. อันนี้ไม่รู้เกี่ยวไหม เพราะ ผมลอง K-Lite Mega Codec

พอมีทุกอย่างแล้ว ก็ถึงเวลาแปลงไฟล์ เป็น vcd แล้วล่ะคับ
1. เข้าโปรแกรม ก็จะเห็นปุ่ม Menu อยู่บนซ้าย ก็เข้าไปเลือกตรงนั้น แล้ว เลือกให้ convert เป็น mpeg
2. เลือก output เป็น mpeg1
3. คลิก advanced แล้วเข้าไป จะเห็นว่า มันให้เราเลือกว่า เราจะเอา quality เท่าไหร่ แล้วจะ split เป็นกี่ MB
หรือ เราจะเลือกว่า ให้มันทำ output ออกมาเป็นกี่แผ่นก็ได้
4. เลือกเสด ก็ให้มัน แปลงให้เราเลย ระหว่างที่มันทำ เจ้าโปรแกรม Vobsub มันจะทำงานร่วมด้วยคับ คือ มันจะทำการฝัง sub ไว้ในภาพให้เราเลย แต่ตัวมันจะเล็ก นิดหน่อยนะคับ แต่ผมว่า มันก็ง่ายดี
อ้อ... ระหว่างที่ให้มันแปลง คลิก preview movie ด้วยก็ดีนะคับ จะได้รู้ว่า ซับฯ มันขึ้นมาจิงๆ

ยังไง ก้ลองใช้ดูนะคับ ผมว่า สะดวก และก็ เร็วดี
:eusa1
iamune

Postby ytwokdc » Mon Jan 23, 2006 8:09 pm

ที่ผมจะแปลงนั้นหมายถึงจะแปลงเป็น dvd อ่ะครับ แต่ได้ลองมาหลากหลายวิธี และแล้วก็ตรัสรู้แตกฉานซะงั้น ด้วยวิธีการตามบอร์ดต่างๆ โฮ่ กว่าจะได้

ง่ายสุดเลยคือ ใช้ avsynth เขียนโค้ดตามต้นแบบ ให้ลิงค์ไปยังไฟล์ที่ได้มาอย่างถูกต้อง แค่มีไฟล์หนัง ไฟล์ ซับมาตรฐานอยู่ในโฟลเดอร์เดียวกันก็เป็นอันจบ แล้วเรียกไฟล์ที่เขียนโค้ดนี้ด้วย tmpegen นั้นแหล่ะ ใช้เวลาน้อยกว่าทุกวิธีที่เคยทำ หนังยาวประมาณ ชั่วโมงครึ่ง ใช้เวลาแปลงประมาณ 3 ชั่วโมง (สเปกเครื่องปานกลาง) พอ encode เสร็จ จะได้ไฟล์สองไฟล์คือ m2v (มีซับติดไปเรียบร้อยแล้ว) และไฟล์ wav เอาไฟล์ wav ที่ได้ไปแปลงเป็น mp3 คราวนี้จะเหลือแค่

m2v กับ mp3 เข้าเมนู mpegtool เลือก multi อะไรสักอย่าง เลือกตรงภาพเป็น m2v เลือกตรงเสียงเป็น mp3 ที่ได้มานั่นแหล่ะ มันจะรวมกันเป็นไฟล์ mpeg2 ขั้นตอนนี้ใช้เวลาไม่นานเท่าไหร่ ได้ไฟล์เรียบร้อยก็ไร้ท์ลงได้เลย

บางคนอธิบายยืดยาวจนยากเกินไป อีกทั้งต้องมีโปรแกรมเสริมหลายตัว ใครหาตัว crack ไม่เป็นก็จบ เลิกคิดได้เลย ขอบ่นหน่อยนะ อย่าว่ากันเลยยยย ฮื่ม
ytwokdc

Postby mooyai » Mon Feb 27, 2006 11:58 am

ผมเคยใช้ virtual dub หลายครั้ง จะไม่ชอบตรงที่ไฟล์ที่ได้มาหลังจากการ convert
มันใหญ่ และหากจะให้ลงตัวก็ต้องตั้งค่า resolution ทั้งภาพและเสียง ซึ่งยุ่งยากและปวดประสาทหน่อยๆ เลยหันไปใช้โปรแกรมสำเร็จที่ค่า default ค่อนข้างจะสมบูรณ์มาทำการ convert ไฟล์แทน ซึ่งมีหลายๆโปรแกรมมากๆ แต่ที่ชอบใช้ที่สุดเพราะสามารถ autoload subtitle ได้ดี ก็เป็น Cucusoft AVI to VCD DVD MPEG Converter Pro (Pro version) v.6.32 ที่หาตัวเต็มได้จาก torrent sites ทั่วๆไป
และจากโปรแกรมตัวนี้เราสามารถจะ convert ได้ง่าย จะให้ไฟล์ที่ได้มาเป็น ntsc หรือ pal ก็ตามชอบ มี display monitor ให้ดูตลอด ดูได้ว่าภาพที่ออกมาจะกลับหัวหรือไม่ หากกลับหัวก็ flip เสียก่อนที่จะ convert
สำหรับไฟล์ vcd ที่ได้ผมก็เขียนลงแผ่นได้เลย แต่ถ้าเป็นไฟล์ dvd มักจะใช้
TMPGEnc DVD Author ในการแปลงให้เป็น vob ก่อน จึงจะเขียนลงแผ่น
จาก Harry Potter ล่าสุดก็ชัด เสียงใช้ได้ดีในรูปแบบ dvd. ซับก็ไม่มีปัญหา
ลองดูนะครับ หากจะทำการแปลงไฟล์แบบง่ายๆไม่เครียดจนเกินไปแบบปล่อยทิ้งไว้ได้ในเวลาไม่นานนัก อีกอย่างผมไม่ใช่มืออาชีพจนถึงขนาดต้อง convert ให้ได้ไฟล์ที่ต้องการในคุณภาพสุดยอด ก็เลยเล่าสู่กันฟังครับ
mooyai

PreviousNext

Return to DivX / XviD