วิธีการแปลง DivX เป็น (S)VCD และใส่ซับไตเติ้ลตามที่ต้องการ

ความรู้และเทคนิคเบื้องต้นของ DivX / XviD

Moderator: aot

Postby pingns » Sun Mar 12, 2006 8:08 pm

iamune wrote:ผมมีอีกวิธีคับ ที่คิดว่า ง่ายกว่า วิธีที่ทั่นทั้งหลายกล่าวมากัน (ตามความเห็นส่วนตัวนะคับ)
1. ลงโปรแกรม Vobsub
2. ลงโปรแกรม WinAvi Video converter ที่ผมใช้อยู่ คือตัว 7.0
3. ลง codec ของตัวโปรแกรม WinAvi Video converter ที่มันต้องการคับ
4. อันนี้ไม่รู้เกี่ยวไหม เพราะ ผมลอง K-Lite Mega Codec

พอมีทุกอย่างแล้ว ก็ถึงเวลาแปลงไฟล์ เป็น vcd แล้วล่ะคับ
1. เข้าโปรแกรม ก็จะเห็นปุ่ม Menu อยู่บนซ้าย ก็เข้าไปเลือกตรงนั้น แล้ว เลือกให้ convert เป็น mpeg
2. เลือก output เป็น mpeg1
3. คลิก advanced แล้วเข้าไป จะเห็นว่า มันให้เราเลือกว่า เราจะเอา quality เท่าไหร่ แล้วจะ split เป็นกี่ MB
หรือ เราจะเลือกว่า ให้มันทำ output ออกมาเป็นกี่แผ่นก็ได้
4. เลือกเสด ก็ให้มัน แปลงให้เราเลย ระหว่างที่มันทำ เจ้าโปรแกรม Vobsub มันจะทำงานร่วมด้วยคับ คือ มันจะทำการฝัง sub ไว้ในภาพให้เราเลย แต่ตัวมันจะเล็ก นิดหน่อยนะคับ แต่ผมว่า มันก็ง่ายดี
อ้อ... ระหว่างที่ให้มันแปลง คลิก preview movie ด้วยก็ดีนะคับ จะได้รู้ว่า ซับฯ มันขึ้นมาจิงๆ

ยังไง ก้ลองใช้ดูนะคับ ผมว่า สะดวก และก็ เร็วดี
:eusa1

ลองแร้วค่ะ
มันมีตัวอักษร ขึ้นตรงกลางจอทั้งเรื่อง ว่า

winAVI Video Converter
Remove this nag
for only$ 29.95
http:// www.winavi.com

หรือต้องซื้อโปรแกรมมันถึงจะไม่ขึ้นหรอ
มีวิธีตั้งค่าให้มันไม่ขึ้นได้รึป่าวค่ะ
pingns

Postby pingns » Mon Mar 13, 2006 12:51 pm

ตามวิธีของคุณ iamune
พอดีหาแครกได้ และลองทำดูแร้ว
สะดวก ใช้เวลาน้อย แปลง avi เหมือนเดิม
และจากไฟล์เดิม 700 mb ทำแล้วเหลือ 416 mb
ภาพยังชัดแจ่มเหมือนเดิม
แต่ว่า เสียงมันมาก่อนภาพและซับอ่ะค่ะ :cry:
pingns

Postby iamune » Fri Mar 17, 2006 3:26 am

pingns wrote:ตามวิธีของคุณ iamune
พอดีหาแครกได้ และลองทำดูแร้ว
สะดวก ใช้เวลาน้อย แปลง avi เหมือนเดิม
และจากไฟล์เดิม 700 mb ทำแล้วเหลือ 416 mb
ภาพยังชัดแจ่มเหมือนเดิม
แต่ว่า เสียงมันมาก่อนภาพและซับอ่ะค่ะ :cry:

เอ๊ะ ที่ผมทำ มันไม่เกิดอาการแบบนั้นนะคับ
อืมม...ทำไมหว่า :?:
แต่ตอนนี้ผมลองใช้วิธีอื่นคับ คล้ายๆ กับที่ ในกระทุ้นี้แนะนำแหละคับ เพียงแต่ผมไม่ค่อยเข้าใจ เลยใช้วิธีอื่น
ขออนุญาติ ทางเวป ลงลิงค์หน่อยนะคับ
ผมดูอันนี้ก่อน
http://www.thaidvd.net/forum/upload/ind ... 58693&st=0
แล้วดุอันนี้ประกอบ
http://www.thaidvd.net/forum/upload/ind ... =avi2&st=0
ตอนนี้ ผมก็ทำได้แล้วคับ :P
ลองทำดูคับ ไม่ได้ก็ถามละกันนะคับ
iamune

Postby pingns » Fri Mar 17, 2006 10:13 pm

มีวิธีที ที่ใส่ซับเข้าไป แร้วไม่แปลง เป็น dvd ได้รึป่าวค่ะ
ไฟล์ขนาด 700 mb โดยประมาณ
ไม่อยากแปลงแร้วไฟล์ใหญ่ขึ้นกว่าเดิมอ่ะค่ะ
เพราะจะไรท์ แบบ svcd (ไรท์ใส่ cd-R แบบ 700 mb)

จาก http://www.thaidvd.net/forum/upload/ind ... =avi2&st=0
สเปกเครื่องที่ใช้ค่ะ
AMD 2500+
ram ddr 1 Gb
Hdd 80 Gb Fat 32 (ขอที่ว่าง hdd เยอะหน่อยนะคะ สัก 10 Gb)
windows xp servicepack 2

ใช่ สเปกเครื่องสูงมาก :shock:

เอ่อ ขอ msn หน่อยได้ไหมค่ะ ช่วยสอนหน่อย สะดวกด้วย อ่ะค่ะ
pm นะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
:)
pingns

Postby iamune » Mon Mar 20, 2006 12:30 am

pingns wrote:มีวิธีที ที่ใส่ซับเข้าไป แร้วไม่แปลง เป็น dvd ได้รึป่าวค่ะ
ไฟล์ขนาด 700 mb โดยประมาณ
ไม่อยากแปลงแร้วไฟล์ใหญ่ขึ้นกว่าเดิมอ่ะค่ะ
เพราะจะไรท์ แบบ svcd (ไรท์ใส่ cd-R แบบ 700 mb)

เอ่อ ขอ msn หน่อยได้ไหมค่ะ ช่วยสอนหน่อย สะดวกด้วย อ่ะค่ะ
pm นะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
:)

กำหนดได้คับ ว่าจะเอาเป็น VCD , SVCD , DVD ถ้าทำเป็น VCD หนังยาวทั่วๆ ไป ซัก 100 -150 ก็คงทำเป็น 2 แผ่นอ่ะคับ
แต่ถ้า SVCD นี่ เข้าใจว่า ต้องใช้แผ่นมากกว่านะคับ
ขึ้นอยู่กับเวลาของหนังอ่ะคับ ไม่เกี่ยวกับขนาดไฟล์ซักเท่าไหร่ เท่าที่ผมเคยลองแปลงๆ มา
ส่วนสเปกนั่น ไม่ใช่เคื่องผมนะคับ :cry:
Last edited by iamune on Fri May 05, 2006 3:49 am, edited 1 time in total.
iamune

ทำยังงัยดีอ่ะคร๊าบบบ!!!!

Postby wondergod » Tue Mar 21, 2006 4:15 pm

:cry: คือแบบว่า ผมใช้วิธีที่แนะนำมาคือ ใช้ Win AVI Converter 7.0 แล้ว ก้อลง vobsub เรียบร้อย แต่ว่าเวลาทำนี่สิคับ มัน โหลดนานนมากกกกกกกก หมายถึง มัน คอนเวิร์ต นานมากคือผมเปิดคอมมา2 วัน ติดกันแระ คือ เนี่ยมันยัง ไม่เสดเรยคับ Time left ที่มันขึ้น มันขึ้นเป็น 10 ชั่วโมงเรยอ่ะคับ เรยไม่รู้ว่าจะยังงัยกันแน่ แล้วมันก้อขึ้นๆ ลง ๆ แบบว่าไม่นิ่งสกที เดี่ยว 11 ชม. เดี่ยว ลงมาเรื่อยๆ จน ถึง 9 แล้วก้อขึ้นอีก เหลือ 10 ชั่วโมง รัยทำนองเนี้ย ผม เกรงว่ามันมีปัญหารัยเปล่าคือมานนานนผิดปกติมั้ย ป่ามานนี้น่ะคับ ช่วยผมทีคร๊าบบบบ :cry: :cry:
==============================
เห้อ...ออ ท้อแล้วนะคับ เมื่อไหร่มันจะได้ว๊า..ฮืออๆๆ
wondergod

Postby iamune » Wed Mar 22, 2006 12:23 am

ผิดปกติแล้วล่ะคับ เพราะ WinAVI จะใช้เวลาแปลงได้เร็วมาก เท่าที่ผมลองทำดู แปลงไม่เคยเห็นเกิน 1 ชม. ซักกะที *ในกรณีที่แปลงเป็น VCD หรือ MPEG นะคับ
ที่ใช้เวลา เป็น 10 นี่ แปลงเป็นแบบอื่นป่าวคับ??????
iamune

Postby wondergod » Wed Mar 22, 2006 3:58 am

เย้ๆเสดแล้วคับดูได้สมบูรณ์แบบ เห้ออ แต่ว่า..มันนานมั่กๆเรย..

ขอบคุณ คุณiamune คับที่อุดส่าห์แวะมาตอบผม++

แต่ที่ผมแปลงนี่ มันจาก avi เป็น mpg จิงๆ คับ คือว่า ผมแปลงไปแล้วก็ทำอย่างอื่นไปด้วยน่ะคับ เหนความจริงก็ตอนมาสังเกตดูว่าตอนเราพับเก็บหน้าต่างมันลงมาเนี่ย เวลาของมันก็เพิ่มมากขึ้นๆ แต่พอเราเปิดขึ้นมาเวลาก็จะเดินต่อไปๆ น่ะคับ
พอหลังจากที่ผมมาโพส์ถามไว้ในนี้ผมก็เลยลอง เปิดมันค้างเอาไว้แล้วไปนอนสะ เลยเหนผลนี่ล่ะฮะ

ปล>> อันนี้ผมงงเหมือนกันว่ามันเป็นเพราะอะไร หรือว่า ถ้าแปลงอยู่กำหนดไว้ว่าเรารห้ามทำอะรัยเหอรคับ ให้เปิดหน้าต่างของมันค้างไว้เหอร??

ขอบคุณฮะ
==============================
เห้อ...ออ ท้อแล้วนะคับ เมื่อไหร่มันจะได้ว๊า..ฮืออๆๆ
wondergod

Postby iamune » Wed Mar 22, 2006 6:10 am

เท่าที่ผมทำ ผมก็ไม่รันโปรแกรมอื่นเลยนะคับ ปล่อยให้มันแปลงให้เสดทีเดียวไปเลย ซึ่งตรงนี้อาจจะเกี่ยวกับเวลาที่ใช้ก็ได้นะคับ

****หมายเหตุ ... เท่าที่ผมลองทำดู พบข้อสังเกตว่า
ถ้าแปลงเป็น mpeg เวลาเอาไปไรท์ลงแผ่น ทำเป็น vcd พบว่า มันไม่แมทช์กะการนำไปเล่นบนเครื่องเล่นคับ ไม่เข้าใจว่าทำไม
ถ้าจะทำให้เล่นกะเครื่องเล่นได้ไม่มีปัญหา ให้แปลงเป้น vcd คับ แต่..คุณภาพ จะได้แค่ medium ภาพไม่เนียนนัก แต่เล่นกับเครื่องได้ไม่มีปัญหา*************

iamune

Postby wondergod » Wed Mar 29, 2006 5:17 pm

cm2000 wrote:ผมได้ลองมำตามขั้นตอนที่ท่านkitichai เขียนไว้ หลายเป็นว่าที่ file ที่ได้มาใหญ่มากและกระตุกอีกต่างหาก อาจจะผิดพลาดขั้นตอนไหนสักที่เป็นแน่ แต่ผมก็ได้ใช้วิธีการที่คล้ายกับของท่านkitichai ดังนี้ครับ

วิธีทำ sub ฝัง ผมใช้ subtitler-2_3. กับ VirtualDubMod โดย
1. เตรียม file: subtitler.vdf เอาไว้ (อยู่ใน subtitler-2_3. )
2. เปิด VirtualDubMod
3. เปิด avi ( File -> Open video file... )
4. เลือกเป็น Full processing mode ( Video -> Full processing mode )
5. โหลด subtitler.vdf ลงในVirtualDubMod ( Video -> Filters -> load) หรือ copy subtitlers.vdf ไว้ในplug-in ของ VirtualDubMod
-เลือกsubtiltler ( Video -> Filters -> Add... -> แล้วเลือก
6. จะมีหน้าต่างขึ้นมาให้เราเลือก open แล้วเลือกไฟล์ sub ของเรา ( subนั้นต้องแปลงเป็นสกุล .SSA โดยใช้ VOBsub > Subresync>open>sub:srt>save as>เลือกssa>save)
7. เลือก preview ดู ที่ปุ่ม Show preview ที่หน้าต่าง subtitlers
8. ถ้า preview แล้วไม่ ok ก็กลับไปแก้ไขค่าต่าง ๆ ใหม่ใน Filter ใหม่
9. กด ok ออกมาเรื่อย ๆ จะถึงหน้าหลักของ VirtualDubMod
10. Save ไฟล์ ( File -> Save as... )
11. ในหน้าต่างด้านล่าง (Video) ตรง Compression : ให้กด Change แล้วเลือกเอาว่าจะ
compress ใหม่เป็น format ไหน (divx, xvid)
12. ตั้งชื่อไฟล์ แล้วกด Save

หนังที่ผมแปลงนั้นขนาด 700mb โดยsaveเป็น xvid เหมือนเดิม แปลงแล้วจะเหลือขนาด 525 mb .ใช้เวลา 5ชั่วโมง(เครื่องผมไม่ค่อยแรงมันเขียนใหม่ได้ครั้งละ 5-6 f/s) คุณภาพออกมาใกล้เคียงกับต้นฉบับ พร้อมกับsubที่ฝังอยู่ในตัวหนัง
บ่ายๆนี้เอาไปเล่นดูกับ เครื่องเล่นDVD ยี่ห้อsoken รุ่นA75 ที่เดอะ มอลล์ดู.... ภาพออกมาดีมากเสียงสุดกระหึ่มด้วย ac3 5.1 ภาพเร็วๆ ไม่มีโมเสท เลย แต่เมื่อเอาไปเล่นกับเครื่อง ดีวีดี.ยี่ห้อฟิลลิป ภาพกลับออกมาไม่ดีมีโมเสส...ใครคิดจะหาซื้อเครื่องเล่น DVD ที่รองรับเล่นหนังพวกDIVX,XVID ตอนนี้ SOKEN รุ่นA75 คุ้มที่สุดแล้วในราคา 6990 บาท เพียงแต่พวก DIVX,XIVD เครื่องยังอ่านExtra subไม่ได้...ต้องมาฝังsubเข้าไปในตัวหนังก่อนตามวิธืข้างบน ..ใครที่ไม่ชอบดูหนังบนจอคอมพ์และได้ดูหนังเร็วกว่าหนังในตลาดบ้านเรา คุณภาพน้องๆ dvd วิธีการนี้ คุ้มสุดๆแล้ว...สำหรับผมต้องไปสอยSOKEN A75 มาใช้แน่..กำลังประกาศขายDVDตัวเก่าอยู่......

ว่าแต่ว่าวิธีนี้ทำไมSUBมันไม่เห็นจะติดไปกับหนังเลยอ่ะคับ??!!! ทำงัยดีฮะ
wondergod

Postby voodoo16 » Sun Apr 09, 2006 11:14 am

ใช้TM แปลงล่ะ แต่ดันไม่มีเสียงค่ะ
voodoo16

Postby [-KCZ-] » Thu Apr 13, 2006 5:00 pm

ความกว้างของภาพไม่เท่าเดิมอ่ะ
[-KCZ-]

Postby [-KCZ-] » Thu Apr 13, 2006 5:07 pm

pingns wrote:
iamune wrote:ผมมีอีกวิธีคับ ที่คิดว่า ง่ายกว่า วิธีที่ทั่นทั้งหลายกล่าวมากัน (ตามความเห็นส่วนตัวนะคับ)
1. ลงโปรแกรม Vobsub
2. ลงโปรแกรม WinAvi Video converter ที่ผมใช้อยู่ คือตัว 7.0
3. ลง codec ของตัวโปรแกรม WinAvi Video converter ที่มันต้องการคับ
4. อันนี้ไม่รู้เกี่ยวไหม เพราะ ผมลอง K-Lite Mega Codec

พอมีทุกอย่างแล้ว ก็ถึงเวลาแปลงไฟล์ เป็น vcd แล้วล่ะคับ
1. เข้าโปรแกรม ก็จะเห็นปุ่ม Menu อยู่บนซ้าย ก็เข้าไปเลือกตรงนั้น แล้ว เลือกให้ convert เป็น mpeg
2. เลือก output เป็น mpeg1
3. คลิก advanced แล้วเข้าไป จะเห็นว่า มันให้เราเลือกว่า เราจะเอา quality เท่าไหร่ แล้วจะ split เป็นกี่ MB
หรือ เราจะเลือกว่า ให้มันทำ output ออกมาเป็นกี่แผ่นก็ได้
4. เลือกเสด ก็ให้มัน แปลงให้เราเลย ระหว่างที่มันทำ เจ้าโปรแกรม Vobsub มันจะทำงานร่วมด้วยคับ คือ มันจะทำการฝัง sub ไว้ในภาพให้เราเลย แต่ตัวมันจะเล็ก นิดหน่อยนะคับ แต่ผมว่า มันก็ง่ายดี
อ้อ... ระหว่างที่ให้มันแปลง คลิก preview movie ด้วยก็ดีนะคับ จะได้รู้ว่า ซับฯ มันขึ้นมาจิงๆ

ยังไง ก้ลองใช้ดูนะคับ ผมว่า สะดวก และก็ เร็วดี

ลองแร้วค่ะ
มันมีตัวอักษร ขึ้นตรงกลางจอทั้งเรื่อง ว่า

winAVI Video Converter
Remove this nag
for only$ 29.95
http:// www.winavi.com

หรือต้องซื้อโปรแกรมมันถึงจะไม่ขึ้นหรอ
มีวิธีตั้งค่าให้มันไม่ขึ้นได้รึป่าวค่ะ

ของผมมีแต่เสียงอ่ะ ภาพเปนเส้นเขียวๆ
[-KCZ-]

Postby auwimol » Sun Apr 16, 2006 4:34 pm

ถ้าใช้โปรแกรม Winavi แปลงไฟล์แล้วมีแต่เสียง ส่วนภาพเป็นเส้นเขียว ๆ ให้ลงโปรแกรม K - Lite Codec pack ก่อนครับ หลังจากนั้นจะแปลงไฟล์ได้ปกติ ครับ[/quote]
auwimol

Postby [-KCZ-] » Sun Apr 16, 2006 9:59 pm

auwimol wrote:ถ้าใช้โปรแกรม Winavi แปลงไฟล์แล้วมีแต่เสียง ส่วนภาพเป็นเส้นเขียว ๆ ให้ลงโปรแกรม K - Lite Codec pack ก่อนครับ หลังจากนั้นจะแปลงไฟล์ได้ปกติ ครับ
[/quote]
ลง K-Lite Codex Pack 2.71 Full ใช่ป่ะคับ
[-KCZ-]

PreviousNext

Return to DivX / XviD