วิธีการนำ Subtitle ไปใช้

วิธีการใช้งานซับไตเติ้ลในเว็บและเทคนิคเบื้องต้นในการใช้ ซับไตเติ้ล

Moderator: aot

Postby cooljaycool » Mon Jan 29, 2007 10:51 pm

รบกวนถามนิดนึงค่ะ

ปกติใช้โปรแกรม GOM Player เปิดดูพวกคลิปต่าง ๆ กับซับ .srt ก็เปิดได้ปกติค่ะ

แต่ทำไมเวลาเปิดซับที่เป็น .ssa กับ GOM Player ถึงเปิดไม่ได้ละค่ะ

หรือว่า GOM Player ไม่รองรับซับ .ssa เหรอค่ะ

ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะค่ะ จะได้หาโปรแกรมอื่นมาลง

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ
cooljaycool

Postby parinyapui » Fri Feb 02, 2007 3:47 am

เราโหลด ซับมา เปิดดูในคอมในโปรแกรม window media player กับ vodsubได้ แต่ไรท์ลงแผ่นไม่ได้ ใครรู้ช่วยบอกที งมจนปวดหัวแล้ว ฮือๆๆ
parinyapui

Postby cressent » Thu Feb 22, 2007 12:10 am

เปิดหนังดูได้อ่ะคับ แต่ซับมันไม่ขึ้นอ่ะ

มันขึ้นว่า Syntax error at line 1363

ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงขึ้น

ขอความช่วยเหลือด่วน

อยากดูมากๆ

บางตอนดูได้ แต่มีบางตอน(ส่วนมาก)ที่เป็นอย่างนี้
cressent

Postby finya » Thu Feb 22, 2007 1:50 pm

:D ขอบคุณค่ะ กำลังงงเลยว่าจะปายหาโปรแกรมที่ไหนน อิอิแอบโง่55++

ขอบคุณน่ะค๊าบบเดี่ยวจะปายโหลดเดี่ยวนี้เลย
finya

Postby Fium » Thu Mar 08, 2007 7:33 pm

มีลูกศรสีเขียวขึ้นแล้ว แต่ซับไม่ขึ้นค่ะ ทำยังไงคะ :cry: :cry: :cry: :cry:
Fium

Postby phil » Thu Mar 22, 2007 12:40 pm

cooljaycool,

ผมคิดว่าน่าจะสามารถใช้โปรแกรมนั้นได้ ถ้าคุณใส่โปรแกรม VobSub ในคอมพิวเตอร์ด้วย

นอกจากนี้ผมอยากจะเสนอแนะโปรแกรมอื่นที่ชื่อว่า VLC Media Player (http://www.videolan.org/vlc/) เป็นโปรแกรมฟรีและใช้ได้ทั้ง Windows, Linux, และ Mac โปรแกรมนี้สามารถใช้ซับแบบ .srt โดยไม่ต้องการโปรแกรมอื่น ในอนาคตจะสามารถใช้ซับแบบ .ssa ด้วยแต่ตอนนี้ถ้ามีซับ .ssa ต้องใช้ VobSub

- phil
phil

Postby phil » Thu Mar 22, 2007 12:53 pm

cressent,

"Syntax error at line 1363" หมายความว่าไฟล์ของคุณมีปัญหาที่บรรทัด #1363 ผมคิดว่าไฟล์อ่าจมีตัวอักษรที่ผิดปกติ ถ้าคุณเปิดไฟล์นั้นในโปรแกรม Notepad หรือ โปรแกรมอื่นๆ อ่าจจะสามารถแก้ไขได้ ต้องตรวจที่บรรทัดที่บอกไว้ เช่นในเรื่องนี้เป็นบรรทัดที่ 1363

นอกจากนี้ปัญหาอ่าจเกิดขึ้นเวลาคุณ download ไฟล์นั้น คุณอ่าจจะลอง download อีกครั้งหนึ่ง

- phil
phil

ตอบทุกคน

Postby sitthimichael » Thu Mar 29, 2007 1:35 am

ลงโปรแกรม k-lite pack ใหม่เลยแล้วเปิดตัวไหนก็ได้ที่มีปัญหานะ
sitthimichael

Re: วิธีการนำ Subtitle ไปใช้

Postby JangPang.svsc » Wed Apr 25, 2007 11:58 am

yuiyee555 wrote:
kitichai wrote:การนำ Subtitle ไปใช้รวมคู่กับหนัง DivX
ก่อนอื่นเราจะต้องลงโปรแกรมVobSubก่อนจึงจะสามารถเปิด Subtitle ให้แสดงพร้อมกันหนังได้
หากเราต้องการให้ Subtitle แสดงพร้อมกับหนังที่เรามีอยู่นั้น ก็เพียงแค่ก็อปกี้ File Subtitle ไปไว้ใน Folder (หรือ Directory) เดียวกัน และเปลี่ยนชื่อ file ให้มีชื่อเหมือนกับ File หนัง DivX เช่น File หนังที่เรามีอยู่ชื่อว่า Matrix.avi จะต้องตั้งชื่อ File Subtitle ว่า Matrix.ssa หากเรามี File Subtitle หลายภาษา (หรือมีมากกว่า 2 File) เราจะต้องตั้งชื่อ File Subtitile ดังนี้ Matrix.xxx.ssa (xxx สามารถกำหนดให้เป็นอะไรก็ได้ที่ไม่ซ้ำกัน) เช่น เรามี Subtitle ภาษาไทย และ อังกฤษ ก็จะตั้งชื่อเป็น Matrix.English.ssa และ Matrix.Thai.ssa

เมื่อเราเปิดหนัง Subtitle ก็จะขึ้นมาอัตโนมัติ และจะมี icon ของ DirectVobSub กำลังทำงานอยู่

ที่ Taskbar (icon เป็นรูปลูกศรสีเขียว)
Image
เราจะสามารถเลือก Subtitle หรือเปิดปิดได้

ปล. Menu ที่ให้เลือก English, Thai ตามรูปนั้นแสดงตามชื่อ File Subtitle ที่เราตั้ง (xxx)

มันขึ้นเป็นตัวลูกศรสีเขียวที่task barแล้วค่ะ แต่ไม่เห็นมีขึ้นมาให้ติ๊กซับแบบในรูปเลยอะคะ ต้องคลิ๊กขวาถูกต้องมั้ยคะ

ดับเบิ้ลคลิก จะมีหน้าต่างขึ้นมา เลือก open ไปยังไฟล์ของ sub และ ok
JangPang.svsc

Postby JangPang.svsc » Wed Apr 25, 2007 12:01 pm

Fium wrote:มีลูกศรสีเขียวขึ้นแล้ว แต่ซับไม่ขึ้นค่ะ ทำยังไงคะ :cry: :cry: :cry: :cry:

ดับเบิ้ลคลิก ที่ลูกศร จะมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมา เลือกในช่อง open ค้นหาไฟล์ sub เลือกมาลง จากนั้น ok มาแว้วนะ

คนเก่ง ไม่ร้อง :) :D :)
JangPang.svsc

เด็กใหม่คับ

Postby sadaki » Fri May 18, 2007 4:37 pm

ตัวซับไทยโหลดจากไหนคับ
ขอบคุณคับ
sadaki

Postby aot » Sat May 19, 2007 3:39 am

sadaki wrote:ตัวซับไทยโหลดจากไหนคับ
ขอบคุณคับ

ก็ในเวบไงครับ แต่ไม่ได้มีทุกเรื่องนะ
หรือเข้าไปที่ http://www.thaisubtitle.com/manage/subtitle.php
aot

Postby monaprg » Sat May 19, 2007 10:50 am

ตอนแรกก็ไม่ได้เหมือนกันอ่ะค่ะ พอดีมีโปรแกรม k-Lite อยู่ในเครื่อง เลยลองมั่วๆดู ปรากฏว่าทำได้ ลองดูนะคะใครที่ยังไม่ได้ เวลาเปิดไฟล์ พร้อมโปรแกรมในการดู (เท่าที่ลองใช้กับ real player, power dvd, window media playerได้เหมือนกันหมดนะคะ) จะมี ffdshow vedio recorder รันขึ้นมาตามภาพทางซ้าย จากนั้นก้อคลิกขวา ที่ ffdshow เลือก subtitle sources จะมีชื่อซัพให้เลือก(ซัพต้องเป็นชื่อเดียวกับไฟล์หนังและอยู่ในโฟลเดอร์เดียวกันนะจ๊ะ)ติ๊กถูก ที่ชื่อไฟล์ เท่านั้น ก้อจะมีซัพขึ้นมาอ่ะค่ะ :cry: :cry: ไม่รู้ว่ามีใครโพสต์วิธีนี้รึยัง ถ้าซ้ำก้อโทดทีนะค๊า พอดีดีใจที่ทำได้เลยรีบมาบอก :)
Image
monaprg

Postby aot » Sat May 19, 2007 10:53 am

ถึงไม่มี ffshow แค่มโปรแกรมดูหนัง+กับ vobsub แค่นี้ก็พอแล้วครับ

แต่ถ้าให้ดีต้องติดตั้ง k-lite codec lite/mega ด้วยจะแจ่มมาก

และที่สำคัญ ถ้ารันซับด้วย vobsub
คุณควรนำไฟล์ซับกับตัวหนังอยู่ในโฟลเดอร์เดียวกัน
และตั้งชื่อเหมือนกันทั้งหมดทั้งตัวหนังและซับ แค่นั้นจบแล้วครับ
aot

Postby kikkai » Tue May 22, 2007 5:46 am

คือว่ามันเป็นภาษาต่างดาวน่ะค่ะ ตัวยึกยือ เป็นทุกโปรแกรมที่ลองเปิดซับเลย เฉพาะภาษาไทยด้วยค่ะ ภาษาอังกฤษไม่เป็น ช่วยตอบหน่อยนะคะ อยากดูภาษาไทยมากๆ ขอบคุณมากค่ะ
kikkai

PreviousNext

Return to Subtitle