ถามเรื่องการไรท์แผ่นแล้วดูในเครื่องดีวีดีกระตุก

แนะนำโปรแกรมดีๆ สำหรับการชมภาพยนตร์ หรือการทำภาพยนตร์เพื่อความบันเทิงส่วนตัว

Moderator: aot

ถามเรื่องการไรท์แผ่นแล้วดูในเครื่องดีวีดีกระตุก

Postby meuytato » Mon Oct 12, 2009 7:40 pm

คือใช้neroนะคะ
แล้ว ไม่แน่ใจว่าแผ่นไม่ดีรึยังไง
คือ ไรท์ไม่ได้เต็มแผ่นด้วย
เช่น แผ่นนึงดีวีดีอะคะๆไรท์ประมาณ 1กว่า2กิ๊ก ยังไม่เต็มแผ่นเลย
แล้วเอาไปดูในดีวีดีแล้วมานกระตุก ช่วงหลังๆ บ่อยมาก
คือ ดูแรกๆที่ไรท์ได้ พอมาจะจบแผ่นคะ มันก้อกระตุกมากๆ บางทีก็ค้างเลย
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร แล้วจะแก้ยังไง รึต้องใช้โปรเกรมไหน รึ เปนเพราะแผ่นรอค่ะ
?????????
ขอบคุณที่เข้ามาบอกน้า
meuytato

Re: ถามเรื่องการไรท์แผ่นแล้วดูในเครื่องดีวีดีกระตุก

Postby _adsl_ » Mon Nov 23, 2009 6:06 pm

meuytato wrote:คือใช้neroนะคะ
แล้ว ไม่แน่ใจว่าแผ่นไม่ดีรึยังไง
คือ ไรท์ไม่ได้เต็มแผ่นด้วย
เช่น แผ่นนึงดีวีดีอะคะๆไรท์ประมาณ 1กว่า2กิ๊ก ยังไม่เต็มแผ่นเลย
แล้วเอาไปดูในดีวีดีแล้วมานกระตุก ช่วงหลังๆ บ่อยมาก
คือ ดูแรกๆที่ไรท์ได้ พอมาจะจบแผ่นคะ มันก้อกระตุกมากๆ บางทีก็ค้างเลย
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร แล้วจะแก้ยังไง รึต้องใช้โปรเกรมไหน รึ เปนเพราะแผ่นรอค่ะ
?????????
ขอบคุณที่เข้ามาบอกน้า

อาจเป็นที่

ไฟส์หนังกระตุกมาอยู่แล้ว

หรือตอนไรท์แผ่น เราเปิดใช้โปรแกรมอื่นขณะไรท์ หรือเข้าเวบเยอะ หรือป่าว
- เพราะเวลาไรท์ ถ้าเครื่องค้างหรือกระตุกๆนิดนึง บางทีไรท์มาก็มีปรหาแล้ว

แผ่นที่ใช้ไรท์อาจไม่ดี
- ที่ผมใช้ประจำก็ ยี่ห่อ Pinco ทั้ง vcd และ Dvd

หรือไรท์เตอร์หมดอายุ
- ประมาณปี 1 ก็หมดอายุ
_adsl_

Postby supersub » Tue Jan 05, 2010 8:28 pm

ผมก็ใช้เนโร่ แต่เลือกความเร็วในการไรท์ต่ำที่สุด แล้วก็ไม่ทำงานอื่นพร้อมคือปล่อยให้เครื่องไรท์อย่างเดียวเท่านั้น

แผ่นไม่เคยกระตุกครับ
supersub

Postby time » Mon Apr 18, 2011 1:33 am

ขอแสดงความคิดเห็นอีกนิดครับ^^

ถ้าเป็นไฟล์ ISO

แนะนำลองใช้โปรแกรมโปรแกรม ImgBurn ครับ
http://www.imgburn.com/index.php?act=download
ใช้ง่ายกว่า nero กว่า นีโรครับ คลิกขวาที่ไฟล์ISO แล้วก็เบิร์นได้เลย

แต่ถ้าเป็นรวมไฟล์หนัง mpeg avi หรือ dat
แนะนำให้ใช้โปรแกรม VSO ConvertXtoDVD ครับ

หรือถ้าใช้วินโดว์ 7 จะมีโปรแกรมที่ชื่อว่า Windows DVD Maker ครับ
ใช้ง่ายสุดๆ ลากไฟล์วีดีโอ แล้ว ใส่แผ่นเปล่าดีดีดี เลือกฉากไตเติล แล้ว กดไร้ท์ รอโปรแกรมทำงาน ช้ามาก แต่ชัวร์ครับ
เป็นโปรแกรมที่อยู่ในวินโดว์เองเลยครับ

เวลาเบิร์นหรือแปลงไฟล์ พยายามอย่าใช้โปรแกรมอื่นใด หรือเปิดเน็ตครับ ปิดเน็ตไปเลยครับ
เพราะอาจมีผลต่อคุณภาพหนัง โปรแกรมพวกนี้ ใช้ แรมและซีพียูในการประมวลผลข้อมูลมากครับ

กรณีที่กล่าวข้างต้นนี้ ไม่จำเป็นต้องไปลดความเร็วในการเขียนก็ได้ครับ มันก็สามารถทำงานได้เต็มที่แล้ว เราก็แค่รอ
ถ้าตั้งค่าพักหน้าจอไว้ก็ ยกเลิก หรือตั้งไว้สัก 2 ชั่วโมนะครับ เดี๋ยวจอดับขณะเขียนยังไม่เสร็จ
หรือเครืองอยู่เฉยๆก็สลีฟไปเลย อันนี้ไม่ดีต่อการเขียนแผ่นแน่ๆครับ

แถบเครื่องมืออยู่ที่ คอนโทรพาเนล ในหมวดรูปแบตครับ Power options ครับ

^^ โชคดีนะครับผม
time

Return to Cool Software