ดูหนังที่นามสกุล mkv แล้วเสียงพูดเบามากเลยค่ะ

แนะนำโปรแกรมดีๆ สำหรับการชมภาพยนตร์ หรือการทำภาพยนตร์เพื่อความบันเทิงส่วนตัว

Moderator: aot

ดูหนังที่นามสกุล mkv แล้วเสียงพูดเบามากเลยค่ะ

Postby Sarren » Thu Dec 17, 2009 10:56 pm

เพิ่งไปโหลดหนังมา เป็นนามสกุล .mkv เอามาเปิดดูแล้วเสียงพูดของตัวละครเบามากเลยค่ะ เบาจนแทบไม่ได้ยิน แต่เสียงอื่นๆที่เป็นแบ๊คกราวด์นี่จะชัดมาก อยากทราบว่ามีวิธีแก้มั้ยคะ เราเปิดหนังดูกับโปรแกรม KMPlayer ค่ะ
Sarren

Postby time » Mon Apr 18, 2011 1:47 am

^^ ผมใช้ตัวโค้ดเดด k-lite ชมทางวินโดว์มีเดียเพลย์คลาสสิก ดังชัดเจนนะครับ
http://www.free-codecs.com/download/k_l ... c_pack.htm

ส่วนตัวผมคิดว่าเสียงชัดกว่า KMPlayer ครับ

Image

อีกประการลองดูสายต่อสัญญาณ ที่ลำโพงว่าแน่นดีเปล่า อาจจะหลวมก็ได้นะครับ
ถ้าดูในคอม อาจเป็นเพราะไดเวอร์ก็ด้วยครับ
หรือ มีโปรแกรมดูหนังฟังเพลงเยอะไป เราก็ลบออกสักตัวครับ

เช่นถ้าเราจะดู ทาง windows media player โดยใช้ k lite ก็ให้ลบ KMPlayer หรือ gomplayer ออกครับ
อีกอย่างก็คือไดเวอร์การ์ดเสีย พยายามอัพเดต หรือใช้ให้เหมาะสบกับระบบปฏิบัติการครับ
มีเวลาก็อัพเดตไดเวอร์จะเป็นการดีครับผม

^^ เป็นมุมความคิดเล็กๆ มาเสนอครับ เดี๋ยวอาจมีท่านเก่งๆมาอธิบายเพิ่มเติมครับ โชคดีนะครับ
time

Postby aot » Mon Apr 18, 2011 4:03 am

media player classic ก็ พอบอกได้ว่าปรับตรงไหน

มี 3 แบบ

1. ปรับด้วยโปรแกรม ในออฟชั่น audio ครับ จะมีคำสั่งเพิ่มกำลังเสียงขึ้น แต่ปรับมากๆเสียงแตกนะครับ

2. ใช้ฟิวเตอร์ของ FFdshow ปรับครับ เปิดฟิวเตอร์ volume แล้ว ไปที่ ffdshow audio decoder
ไปที่ฟิวเตอร์ volume ตรง master volume อ่ะครับ เพิ่มเป็นสัก 120%
แต่ถ้าให้ดีลองปรับ eq ที่อยู่ถัดลงมาครับ มันจะแยกช่องเสียงแต่ละช่องออกจากกัน

3. โดยปรกติ ถ้าโหลดหนังมา เค้าจะใช้เสียง AC3 คุณก็แค่เปิดหนังตามปรกติ แล้วมองไปที่มุมขวาล่างของจอ
มองหา ac3 configulation แล้วเปิดมันขึ้นมาครับ แล้วมองไปที่ gain ครับผม ปรับระดับเสียงได้ตามใจเลยครับ แต่ปรับมากๆเสียงแตกนะครับ

แต่ถ้าให้ดีผมว่า วินโด้วของคุณ volume ระบบของคุณถูกลดลงไปต่ำสุดๆ ก็น่าจะเป็นไปได้
มองไปที่มุมขวาของจอ ให้คลิ๊กขวาที่เป็นรูปลำโพงอ่ะครับ แล้วเลือก open volume control
เลื่อนระดับเสียงในช่อง master volume กับ wav ให้เต็มหลอดครับ แล้วกด ok ครับ หลังจากนั้นลองเปิดดูหนังใหม่ครับ

แต่สำหรับ mkvplayer ผมไม่ได้เล่นครับ ไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่
แต่คิดว่าน่าจะมาแนวๆเดียวกันคือ คลิ๊กขวา แล้วเลือก audio น่าจะมีตัวเลือก properties เพื่อเข้าไปปรับเสียงในออฟชั่นของโปรแกรมได้
หรือไม่ก็ที่คำสั่ง filter ตามรูปด้านบนอ่ะครับ
aot

Re: ดูหนังที่นามสกุล mkv แล้วเสียงพูดเบามากเลยค่ะ

Postby thegto » Sat Sep 21, 2013 2:14 am

ผมใช้ VLC

ไปที่ เมนู Audio>Audio Device> 2 Front 2 Rear

ลองดูครับ
thegto

Return to Cool Software