Shadowhunters Glossary

อ่านเนื้อเรื่องย่อ หรือสรรพนามที่ใช้สำหรับแปล และข้อมูลอื่นๆก่อนการแปล

Moderator: aot

Shadowhunters Glossary

Postby vickiiz » Fri Feb 12, 2016 2:35 am

เห็นมีคำผิดเยอะมาก เห็นแล้วขัดใจค่ะ

พอดีซีรีส์นี้ เคยมีหนังสือฉบับแปลไทย โดยสำนักพิมพ์อิ่มอ่านนะคะ เลยจะเอาศัพท์มาแชร์ค่ะ
เผื่อบางคนจะแปลซับแล้วติดขัด ศัพท์มันเฉพาะทางเกิน ก็ลองมาดูได้นะ

Parabatai สหายศึก
คือ นักล่าเงาที่ผ่านการทำพิธีเพื่อร่วมรบด้วยกันค่ะ รูนบางอย่าง ถ้าใช้ด้วยกันจะทรงพลังขึ้น และถ้าสหายศึกเขียนรูนให้กันก็จะทรงพลังขึ้นค่ะ

Seelie ภูต
เป็นชาวบาดาลเผ่าพันธ์หนึ่ง (ตัวละคร เมอร์ไลออน คือภูตค่ะ)

Seelie Queen ราชินีภูต

Daylighter ผีดูดเลือดทนแสงแดด
อันนี้อาจจะได้เจอแน่ๆ ค่ะ

Circle ขุมกำลัง

Silent Brother ภราดาวิเวก
ตอนที่นางเอกลงไปในสุสานซักอย่าง ตรงนั้นคือเมืองกระดูก

the clave ภาคี
เห็นชอบแปลเป็นสภาค่ะ

portal ทวารา

witch light แสงแม่มด
ก้อนหินเรืองแสง ที่นักล่าเงาใช้ส่องสว่างในที่มืด

stele ดินสอหิน

downworlder ชาวบาดาล

shadowhunters นักล่าเงา

mundane สามัญชน

shadow world โลกเงา

iron sisters ภคินีเหล็ก

Warlock Mark ตำหนิพ่อมด
พ่อมดแต่ละคนจะมีตำหนิ ของแมกนัสมีตาเหมือนแมว
บางคนมีเขา
บางคนตัวเขียว
เป็นต้น

warlock พ่อมด / แม่มด / จอมเวทย์

(ชื่อเมือง + Institute) เช่น London Institute = สถาบันลอนดอน

Spiral Labyrinth เขาวงกตวน

Eidolon demons ปิศาจไอโดลอน

Greater Demon จ้าวปีศาจ

Mortal Sword ดาบมรรตัย

Mortal Cup ถ้วยมรรตัย

Mortal Miror กระจกมรรตัย

Mortal Intrument อุปกรณ์มรรตัย

Mortal War สงครามมรรตัย

the sight ตาทิพย์

Children of the Night บุตรแห่งรัตติกาล / คำที่ใช้เรียกแวมไพร์อีกคำนึง

Mark of Cain รูนลายคาอิน

Edom เอโดม

หมวดชื่อ จะเอาแต่ที่ยากๆ นะ

Idris ไอดริส (ชื่อเมืองหลวงของนักล่าเงา)

Camille Belcourt คามิลล์ เบลกูรต์

เจอคำว่า Lightwood มันคือนามสกุลของ Alec กับ Isabelle นะคะ ไม่ได้แปลว่าไม้ติดแสง

Alexei de Quincey อเล็กไซ เดอควินซี

Herondale เป็นนามสกุลค่ะ อ่านว่า เฮรอนเดล

Raphael Santiago ราฟาเอล ซานติเอโก้

Praetor Lupus พรีเตอร์ลูปัส (เป็นองค์กรๆ หนึ่งค่ะ)

Simon Lewis ไซม่อน ลิวอิส

Luke Garroway ลุค แกโรเวย์

Maia Roberts มายา โรเบิร์ตส

Valentine Morgenstern วาเลนไทน์ มอเก็นสเติร์น

Emma Carstairs เอ็มม่า คาร์สแตร์ส

Michael Wayland ไมเคิล เวย์แลนด์

Hodge Starkweather ฮอดจ์ สตาร์คเวทเธอร์

Imogen Herondale อิเมอเจ็น เฮรอนเดล

Consul Malachi กงศุลมาลาคี

Brother Zachariah ภราดาแซคคาไรอาห์

นึกไม่ออกแล้ว แต่จะมาแก้เรื่อยๆ จ้า
vickiiz

Return to Background for Translation