ได้ซับไตเติ้ลออกมาเป็นก้อน ต้องการแบ่งเป็นตอนๆทำยังไงครับ

วิธีการใช้งานซับไตเติ้ลในเว็บและเทคนิคเบื้องต้นในการใช้ ซับไตเติ้ล

Moderator: aot

ได้ซับไตเติ้ลออกมาเป็นก้อน ต้องการแบ่งเป็นตอนๆทำยังไงครับ

Postby dragonchild » Thu Nov 22, 2012 12:13 am

พอดีผมโหลด DVD มา แล้วใช้ Vobsub ดึงไฟล์ซับออกมาได้เป็น .idx + .sub ซึ่งเป็นก้อนใหญ่ของทั้ง 8 ตอนรวมกัน
ถ้าผมต้องการเอาซับนี้มาแบ่งเองเป็น 8 ตอน ต้องทำยังไงบ้างครับ ขอบคุณมากๆครับผม
dragonchild

Postby aot » Fri Nov 23, 2012 1:51 am

ขอถามก่อนว่า ซีรี่ที่คุณดูสามารถกดแยกตอนดูได้มั้ย คือ ถ้าหากได้ ก็สามารถแกะซับเฉพาะตอนได้ครับ

ยกตัวอย่างซีรี่บางเรือง มันจะมีตัวเลือกให้ว่าแกะทีเดียว 8 ตอนเลยมั้ย ซับมันจะยาวต่อกัน
แต่ก่อนที่คุณจะแกะ คุณลองเปิดตัวหนังนะครับ แล้วเลือกตอน แล้วกดดู chapter ว่าเท่าไหร่ คือตอนที่เท่าไหร่
คุณก็ไปติ๊กเลือกที่ chapter ในโปรแกรมแกะซับครับ

ซึ่งโดยปรกติ แบบซับยาวเป็นพรึด มันจะอยู่ chapter01
แต่เวลาเราเลือกดูตอนที่จะดู ยกตัวอย่าง เรื่อง gossip girl season 5
ซับตอนแรกของแผ่น มันจะอยู่ chapter04 = ตอนแรกของแผ่น

chapter01 < ซับเดียวยาว 8 ตอน
chapter02 < ไม่มีซับ
chapter03 < ไม่มีซับ
chapter04 < ซับตอน 1 ของแผ่น
chapter05 < ซับตอน 2 ของแผ่น
chapter06 < ซับตอน 3 ของแผ่น
chapter07 < ซับตอน 4 ของแผ่น
chapter08 < ซับตอน 5 ของแผ่น
chapter09 < ไม่มีซับ

แค่เลือกให้ถูกเท่านั้นเอง เปิดโปรแกรมดูหนังควบคู่ไปด้วยก็ดี แนะนำ Media Player Classic
เปิดหนังแล้วไปกดเลือกตอน แรกของแผ่นดู แล้วคลิ๊กขวาเลือก navigate > jump to > แล้วมองดู chapter ว่ามันเล่น chapter ไหน
หลังจากนั้นไปที่โปรแกรม Rip ซับไตเติ้ล ก็ติ๊ก chapter นั้นแล้วแกะเลย
ส่วนตอนต่อไปก็แกะ chapter ถัดมาครับผม

กรณีไม่ได้เป็นแบบด้านบน แต่เป็นแบบแพ็คทีเดียว 8 ตอน(อาจพบในแผ่น DVD โมขาย หรือ แผ่นเถื่อน)
ก็อาจจะต้องใช้เวลาเยอะเลยครับ ต้องใช้โปรแกรม VobSub Cutter ที่อยู่ในโฟลเดอร์ซับนั่งตัดออกมาทีละตอน
ขณะตัดต้องนั่งเปิดหนังว่า ต้นซับของแต่ละตอนอยู่ตรงไหน แต่หลังจากตัดเสร็จ ก็ต้องมานั่งปรับเวลาใหม่หมดครับ
ถ้าหากจะนำซับไปใช้กับตัวหนัง Rip นอก ก็ต้องไปหาโหลดซับอิ้งเพื่อมาเทียบกับซับไทย ว่าเวลารันเริ่มต้นเท่าไหร่ จบที่เท่าไหร่
แต่ความยากไม่ได้อยู่ตรงนั้น เพราะบางทีค่า fps ไม่เท่ากัน หรือ ความยาวหนังไม่เท่าไหร่
ของไทยโดนตัด ของนอกไม่โดน คุณมีสิทธิ์งานงอกครับ
เหมือนเรื่อง nikita season 2 / Gossip girl season 5 ซับไทยแท้เวลาไม่ตรงกับ นอกแท้ ปรับกันมันมือ

แต่ผมว่ากรณีข้อสองนี้มันยากและใช้เวลามาก จึงคิดว่า คุณกลับไปตรวจเช็กแผ่น DVD ตาม คำตอบด้านบนดูก่อน
aot

Return to Subtitle