แก้ซับไทยต่างดาว ขออีกทีแบบชัดๆ สำหรับคนปัญญาอ่อนคับ

วิธีการใช้งานซับไตเติ้ลในเว็บและเทคนิคเบื้องต้นในการใช้ ซับไตเติ้ล

Moderator: aot

แก้ซับไทยต่างดาว ขออีกทีแบบชัดๆ สำหรับคนปัญญาอ่อนคับ

Postby animaxie » Fri Feb 13, 2015 9:43 am

ดาวน์โหลดซับไทยมาแล้ว แตกไฟล์แล้ว เอาไปไว้ในโฟลเดอร์เดียวกันกับหนัง (ไฟล์ .mkv)
เปลี่ยนชื่อไฟล์ให้เป็นชื่อเดียวกันแล้ว (.ssa) ใช้โปรแกรม VLC กับ Win media player classic เล่น แต่ก็ยังออกมาเป็นภาษาต่างดาวคับ
เปลี่ยน encode มันทุกแบบแล้วก็ยังต่างดาว รบกวนเทพผู้รู้มาช่วยอธิบายแบบละเอียดๆ
ชนิดคนปัญญาอ่อนอย่างผมเข้าใจและทำตามได้หน่อยครับ
เพราะไปเปิดดูกระทู้เก่าๆ แล้วก็ยัง งง อยู่ดีอะคับ ขอบคุณครับ
animaxie

Re: แก้ซับไทยต่างดาว ขออีกทีแบบชัดๆ สำหรับคนปัญญาอ่อนคับ

Postby animaxie » Fri Feb 13, 2015 10:38 am

มาตอบเองเลยครับ รู้สึกเว็บนี้ไม่ค่อยมีคนมาตอบ เห็นคอยกันข้ามปีก็ไม่มีคนตอบ
ก็เลยไปงมหา ลองผิดลองถูกเองจนได้ โดยทำตามจากกระทู้นี้ของคุณบีก่อนครับ (แต่คุณบีเค้าใช้ MAC นะ)

ลิ๊งค์ viewtopic.php?t=5475

รูปมันไม่มาอะนะ

1. หลังจากที่ download file sub จากเว็บมาแล้วจะอยู่ในรูป zip file ก็ unzip ออกมาเลยค่ะ
2. rename นามสกุล file .ssa เป็น .html (เพราะว่า safari ไม่สามารถเปิด .ssa ได้)

----------------------------------------------
3. double click เพื่อเปิด file ใน browser เลยค่ะ ไม่จำกัดว่าจะเป็น safari หรือ firefox ค่ะ แต่ตามตัวอย่างนี้จะใช้ safari ค่ะ
จะได้ผลตามรูปค่ะ
----------------------------------------------

4. เปลี่ยน encoding ใน menu view --->text encoding ---> thai windows dos
-----------------------------------------------

-----------------------------------------------
รอสักครู่ค่ะ เพื่อ browser จะได้ refesh หน้าตา หลังจากนั้นให้ view source page ค่ะ เนื่องจากว่าการ encode ของ safari จะทำให้คำสั่งขึ้นบรรทัดใหม่หายไป จึงต้องใช้การ view source แล้ว copy ทั้งหมดใน หน้าต่าง view source

แต่สำหรับ firefox สามารถ copy ข้อความได้ทันทีค่ะ
-------------------------------------------------

--------------------------------------------------
5. double click ที่ zip file อีกครั้งเพื่อ unzip file sub ที่โหลดมาค่ะ ตอนนี้จะได้ .html และ .ssa
--------------------------------------------------

6. double click file .ssa เพื่อเปิด file ใน texteditor ค่ะ จะได้ font หน้าตาประหลาดตามรูป
จัดการ paste ข้อความที่ copy มาใน file .ssa นี้ค่ะ แล้ว save ทับ file .ssa ได้เลยค่ะ ตามรูป
---------------------------------------------------

-------------------------------------------------
7. หลังจากนั้นก็เปิด VLC แล้วเลือก file หนังที่จะเปิดดู และ load subtitle file โดยการ checkbox ที่ load subtitle และ setting เพื่อ browse file sub ค่ะ

แต่ตรงข้อ 6. ของผมใช้ window ก็เลยแก้ใน Notepad แทน Text Editor ของเม็ค แล้วตอนเซฟมันอาจจะถามเรื่อง unicode ไรซักอย่างเนี่ยจำมะได้แระลืมจด อิอิ
ก็ให้กด cancel เพื่อเข้าไปเลือก encode จาก dropdown list อยู่ล่างสุดเลย ผมเลือกเป็น UTF8 แล้วกด Save คราวนี้ก็ดูได้แระ ไม่ต้องรอเทพมาโปรดละคับ
ขอบคุณเครดิต คุณบีด้วยครับ
animaxie

Re: แก้ซับไทยต่างดาว ขออีกทีแบบชัดๆ สำหรับคนปัญญาอ่อนคับ

Postby mlovehd » Fri Feb 13, 2015 5:51 pm

กรณีที่เปลี่ยนชื่อไฟล์ให้เอาไฟล์ซับโยนใส่โปรแกรม SubtitleEdit เลือก Encoding = UTF-8 แล้วก็เซฟ ใช้งานได้เลย
ใน Mac ไม่แน่ใจว่าเลือก Encoding = Thai (Mac) จะได้ป่าวนะ

Image
mlovehd

Postby animaxie » Fri Feb 20, 2015 12:05 am

ขอบคุณมากครับ เด๋วจะลองดูคับ ^^
animaxie

Return to Subtitle